Ad Code

TANGAZA BIASHARA YAKO HAPA 0745507517.

Rais Samia anasema kuna haja ya kupitia mitaala ya kitaifa

 Rais Samia anasema kuna haja ya kupitia mitaala ya kitaifa

Dar es Salaam. Matumaini yamefanywa upya kwa mfumo wa elimu wa Tanzania, kutokana na agizo la Rais Samia Suluhu Hassan jana kuonyesha kwamba aliungana na wadau mbalimbali wa elimu kudai uhakiki wa mitaala hiyo.

Agizo la Rais Hassan kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia liliwaacha wadau wa elimu wakiwa na matumaini juu ya kile imekuwa ombi lao la muda mrefu kwa serikali kuwezesha nchi kupata nguvu kazi ya wafanyikazi wanaohitajika kwa tasnia zake.

Wengi walitamani kuona mfumo mpya wa elimu umeundwa ambao utawasaidia wanafunzi kufanya kile wangeweza badala ya kufuata mitaala ngumu au mfumo ulioanzishwa tangu uhuru.

Akizungumza wakati wa kuapishwa kwa makatibu wakuu walioteuliwa na wakuu wa taasisi za umma Ikulu jijini Dar es Salaam jana, Rais Hassan alisema ni wakati wa kupitia na kutathmini mitaala ya elimu.

Rais Hassan alitaja moja ya hoja za Mbunge wa Kahama Mjini Jumanne Kishimba wakati aliuliza swali Bungeni (2019) kwanini mwanafunzi anapaswa kusoma darasa la kwanza hadi viwango vya juu kisha arudi kuwa mzigo wa mzazi.

"Wakati alisema wengi wenu mlicheka na labda wengine walisema alikuwa mbunge wa aina gani, lakini akasema ukweli, hebu tuangalie sisi wenyewe na mfumo wetu wa elimu…," alibainisha.

Rais Hassan, rais wa kwanza mwanamke katika historia ya Tanzania, alihoji ni vipi mtoto aliyemaliza kidato cha nne ataenda kujisaidia.

"Wote tufanye tathmini ya kibinafsi kama Watanzania kupata mitaala ambayo itasaidia vijana wetu na kuendeleza taifa letu kimasomo," alisema Rais Hassan.

"Tuna viwanda vingi, lakini hatuna wafanyikazi wenye ujuzi. Kwa hivyo idara ya elimu lazima iangalie hii, ”akaongeza

Hivi sasa, mfumo wa elimu nchini ni muundo wa ngazi nne uliowekwa kwa mfano wa maendeleo ya miaka 7-4-2-3: miaka saba ya elimu ya msingi, ikifuatiwa na miaka minne ya kiwango cha sekondari, miaka miwili ya kiwango cha juu cha sekondari au sekondari na tatu hadi miaka mitano ya elimu ya juu.

Mtindo huu kwa hivyo unaonyesha kuwa mwanafunzi wa Kitanzania hutumia wastani wa miaka 16 katika mfumo wa elimu hadi atakapohitimu.

Walakini, idadi ya miaka anayotumia mwanafunzi shuleni inaweza kuwa ndefu zaidi na ujio wa mipango ya elimu ya utotoni.

Licha ya kutumia muda mwingi shuleni, waajiri hawajavutiwa na ubora wa wahitimu wanaotolewa kila mwaka, ambao wanakosa ujuzi muhimu wa kiutendaji na kihemko kuishi katika soko la ajira.

Msimamizi wa programu ya Mtandao wa Elimu Tanzania (Tenmet) Nicodemus Shauri aliiambia The Citizen kwamba agizo la Rais Hassan lilionyesha kuwa kila kitu kina wakati na mazingira yake.

"Kama wadau, tunaweza kuwa na kitu ambacho tumekuwa tukiongea kwa muda mrefu na wakati mwingine tunajisikia kukata tamaa, lakini mwishowe anakuja kiongozi ambaye ana shauku juu ya kile tumekuwa tukizungumza. Huu ni wakati mwafaka, ”akasema Bw Shauri.

Alisema ingawa nchi ina sera mpya ya elimu ya 2004, upatikanaji wa sera hiyo haukuwashirikisha wadau wengi na kwamba mnamo 2018 serikali iliahidi kupitia sera hiyo lakini haikufanya hivyo.

"Lazima tuwe na mtaala ambao unatambua kuwa sio kila mtoto ana uwezo wa masomo, wengine ni hodari katika michezo, utamaduni, na muziki. Nimefurahishwa sana na taarifa ya Rais kwa sababu sio kila mwanafunzi anapaswa kwenda chuo kikuu, "alisema.

Kwa upande wake, Dk Ngonyani Juma, mtaalam wa elimu na mhadhiri, alisema kwamba kinachohitajika ni wizara kuitisha mkutano na wadau ili kukusanya mapendekezo kwa sababu tayari yapo.

“Wizara haina haja ya kuwa na wasiwasi sana, hiki kimekuwa kilio cha wadau na kila walipolia walitoa maoni. Kwa hivyo, wadau wanapaswa kuitwa na suala hili lishughulikiwe mara moja kwa sababu tumechelewa, ”alisema Dk Juma.

Post a Comment

0 Comments